Tare da aiwatar da haramcin amfani da filastik a duk faɗin duniya, mutane suna neman madadin kayan tebur na filastik masu kyau ga muhalli. Nau'o'in kayan yanka bioplastic sun fara bayyana a kasuwa a matsayin madadin da ya dace da muhalli maimakon kayan yanka filastik masu kyau. Waɗannan kayan yanka bioplastic suna da kamanni iri ɗaya. Amma menene bambance-bambancen. A yau, bari mu kwatanta guda biyu daga cikin kayan yanka bioplastic da aka fi gani CPLA Cutlery & PSM Cutlery.
(1) Kayan Danye
PSM yana nufin kayan sitaci na shuka, wanda shine kayan haɗin gwiwa na sitaci na shuka da kuma kayan cika filastik (PP). Ana buƙatar kayan cika filastik don ƙarfafa sitaci na masara don haka yana aiki yadda ya kamata a lokacin amfani. Babu wani kaso na yau da kullun na kayan da aka haɗa. Masana'antun daban-daban na iya amfani da kayan da ke da kaso daban-daban na sitaci don samarwa. Yawan sitaci na masara na iya bambanta daga 20% zuwa 70%.
Kayan da muke amfani da su wajen yin cutlery na CPLA sune PLA (Poly Lactic Acid), wanda wani nau'in bio-polymer ne wanda ke samuwa daga sukari a cikin nau'ikan tsire-tsire daban-daban. PLA an tabbatar da cewa za a iya tarawa kuma za a iya lalata shi.
(2) Rashin narkewa
Ana iya yin takin zamani da kayan yanka na CPLA. Ba a iya yin takin zamani da kayan yanka na PSM ba.
Wasu masana'antun na iya kiran cutlery na PSM cutlery cornstarch cutlery kuma su yi amfani da kalmar biodegradable don bayyana ta. A gaskiya ma, cutlery na PSM ba za a iya yin takin ba. Amfani da kalmar biodegradable da kuma guje wa kalmar compostable na iya zama yaudara ga abokan ciniki da masu amfani. Biodegradable yana nufin cewa samfuri na iya lalacewa, amma ba ya bayar da wani bayani game da tsawon lokacin da zai ɗauka kafin ya lalace gaba ɗaya. Kuna iya kiran cutlery na filastik na yau da kullun biodegradable, amma yana iya ɗaukar har zuwa shekaru 100 don lalacewa!
Ana iya yin takin zamani a cikin masana'antar yin takin zamani cikin kwanaki 180. Ana iya yin takin zamani a cikin masana'antar yin takin zamani.
(3) Juriyar Zafi
Kayan yanka na CPLA na iya jure wa zafin jiki har zuwa 90°C/194F yayin da kayan yanka na PSM na iya jure wa zafin jiki har zuwa 104°C/220F.
(4) Sassauci
Kayan PLA da kansa yana da tauri da tauri, amma ba shi da sassauci. PSM ya fi sassauƙa fiye da kayan PLA saboda ƙarin PP. Idan ka lanƙwasa hannun cokali mai yatsu na CPLA da cokali mai yatsu na PSM, za ka ga cewa cokali mai yatsu na CPLA zai karye ya karye yayin da cokali mai yatsu na PSM zai fi sassauƙa kuma za a iya lanƙwasa shi har zuwa digiri 90 ba tare da ya karye ba.
(5) Zaɓuɓɓukan Ƙarshen Rayuwa
Ba kamar filastik ba, ana iya zubar da sinadarin sitacin masara ta hanyar ƙona shi, wanda ke haifar da hayaki mara guba da kuma farin ragowar da za a iya amfani da shi azaman taki.
Bayan amfani, ana iya haɗa kayan yanka na CPLA a wuraren yin takin zamani na masana'antu cikin kwanaki 180. Kayayyakin da ake amfani da su a ƙarshe sune ruwa, carbon dioxide, da kuma sinadarin gina jiki wanda zai iya taimakawa wajen haɓaka shuke-shuke.
An yi kayan yanka na MVI ECOPACK CPLA da albarkatun da ake iya sabuntawa. FDA ta amince da shi don amfani da abinci. Kayan yanka na dauke da cokali mai yatsu, wuka, da cokali. Ya dace da ASTM D6400 don tarawa.
Kayan yanka da za a iya lalata su suna ba wa aikin hidimar abinci cikakken daidaito tsakanin ƙarfi, juriya ga zafi da kuma damar yin takin zamani mai kyau ga muhalli.
Idan aka kwatanta da kayan gargajiya da aka yi da robobi 100% marasa tsari, ana yin kayan yanka na CPLA da kayan da za a iya sabuntawa 70%, wanda shine zaɓi mafi ɗorewa. Ya dace da abincin yau da kullun, gidajen cin abinci, taron iyali, motocin abinci, taruka na musamman, hidimar abinci, bikin aure, bukukuwa da sauransu.
Ji daɗin abincinka tare da kayan yanka namu na tsire-tsire don lafiya da aminci.
Lokacin Saƙo: Fabrairu-03-2023






